![]() |
Đội tàu Hải quân Hàn Quốc gồm tàu khu trục tên lửa ROKS Kang Gam Chan (DDH-979) và tàu hậu cần ROKS HWACHEON (AOE-59) tại cảng Tiên Sa (Đà Nẵng) |
![Hai chiến hạm khủng của Hải quân Hàn Quốc cập cảng Đà Nẵng ảnh 1 Tàu khu trục tên lửa ROKS Kang Gam Chan (DDH-979) tại cảng Tiên Sa (Đà Nẵng)](https://image.viettimes.vn/w820/Uploaded/2024/Ebhuthp/2017_09_18/anh-bai-tau-12_1892017.jpg)
Về phía Hàn Quốc gồm: Ngài Lee Hyuk, Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Hàn Quốc tại Việt Nam; Đại tá Chung Yeon Chang, Tuỳ viên Quốc phòng Hàn Quốc tại Việt Nam; Bà Phan Thị Thu Trang, Thư ký Tuỳ viên Quốc phòng Hàn Quốc tại Việt Nam; Chuẩn Đô đốc Yang Yong-Mo, Trưởng đoàn; cùng người Hàn Quốc sinh sống tại Đà Nẵng.
![Hai chiến hạm khủng của Hải quân Hàn Quốc cập cảng Đà Nẵng ảnh 2 Tàu hậu cần ROKS HWACHEON (AOE-59) đang cập cảng Tiên Sa](https://image.viettimes.vn/w820/Uploaded/2024/Ebhuthp/2017_09_18/anh-bai-tau-2_1892017.jpg)
Trong thời gian ở Đà Nẵng, thủy thủ đoàn do Chuẩn Đô đốc Yang Yong-Mo, làm Chỉ huy sẽ có nhiều hoạt động như: chào xã giao lãnh đạo UBND TP Đà Nẵng; Chào xã giao Bộ Tư lệnh Quân khu 5; Giao lưu thể thao với Bộ Tư lệnh Vùng 3 Hải quân; Tham quan giao lưu văn hóa; Tặng sách, dụng cụ học tập các em tại Trung tâm Từ thiện TP Đà Nẵng; Nội dung: tặng các em dụng cụ học tập, vui chơi với các em và giúp Trung tâm dọn dẹp vệ sinh.
![Hai chiến hạm khủng của Hải quân Hàn Quốc cập cảng Đà Nẵng ảnh 3 Lê đón tàu được cử hành ngay tại cầu cảng](https://image.viettimes.vn/w820/Uploaded/2024/Ebhuthp/2017_09_18/anh-bai-1_1892017.jpg)
Đặc biệt, tại buổi họp báo nhanh trong khuôn khổ lễ đón tàu, Chuẩn Đô đốc Yang Yong-Mo cho biết, trong thời gian lưu lại Đà Nẵng, ngoài các hoạt động giao lưu văn hóa, tham quan danh thắng địa phương, lực lượng Hải quân Việt Nam và Hàn Quốc bên sẽ có những hoạt động chia sẻ về các vấn đề trên biển cũng như nhân đạo.
![Hai chiến hạm khủng của Hải quân Hàn Quốc cập cảng Đà Nẵng ảnh 4 Các bên chụp ảnh lưu niệm nhân chuyến thăm Đà Nẵng của đội tàu](https://image.viettimes.vn/w820/Uploaded/2024/Ebhuthp/2017_09_18/anh-bai-2_1892017.jpg)
![Hai chiến hạm khủng của Hải quân Hàn Quốc cập cảng Đà Nẵng ảnh 5 Chuẩn Đô đốc Yang Yong-Mo-Chỉ huy trưởng Nhóm huấn luyện tuần tra trên biển làm Trưởng đoàn có cuộc họp báo nhanh nhân sự kiện đội tàu Hải quân hàn Quốc đến thăm Đà Nẵng](https://image.viettimes.vn/w820/Uploaded/2024/Ebhuthp/2017_09_18/anh-bai-3_1892017.jpg)
Trước đó, từ ngày 4/9-7/9, tàu huấn luyện Badaro (3011 HAM) của Lực lượng Bảo vệ bờ biển Hàn Quốc cũng có chuyến thăm xã giao tại TP Đà Nẵng và có các hoạt động trao đổi với lực lượng Cảnh sát biển Vùng 2 Việt Nam.